ด้านการจัดการเรียนรู้
ด้านการจัดการเรียนรู้
การสร้างและพัฒนาหลักสูตร
การออกแบบการจัดการเรียนรู้
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
สร้างและหรือพัฒนาสื่อ นวัตกรรมเทคโนโลยี
ออกแบบการวัดและประเมินผลกลุ่มสาระการเรียนรู้
วิเคราะห์ ผลการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียน
จัดบรรยากาศที่ส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียน
อบรมและพัฒนคุณลักษณะที่ดีของผู้เรียน
การสร้างและพัฒนาหลักสูตร
• วิเคราะห์มาตรฐานและตัวชี้วัด
• จัดทำคำอธิบายรายวิชา
• จัดทำโครงสร้างรายวิชา
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
การออกแบบการจัดการเรียนรู้
กำหนดจุดประสงค์และสาระสำคัญของแผนการจัดการเรียนรู้
ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับจุดประสงค์
สื่อ/อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้อื่น ๆ
ออกแบบการวัดและประเมิณผลที่สอดคล้องกับผลการเรียนรู้
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
จัดกิจกรรมการเรียนรู้ Active learning โดยเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ตามแผนการจัดการเรียนรู้
เตรียมสื่อ อุปกรณ์ และแหล่งเรียนรู้
1.นักเรียนมีกระตือรือร้น และให้ความร่วมมือในการจัดการเรียนรู้
2.นักเรียนสามารถใชัสื่อหรือแหล่งเรียนรู้ที่หลากหลาย
3.นักเรียนมีความสามารถในการคิด และเกิดคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สร้างและหรือพัฒนาสื่อ นวัตกรรมเทคโนโลยี
สร้างและพัฒนาสื่อเทคโนโลยีเพื่อใช้ในการจัดการเรียนรู้
ส่งเสริมให้นักเรียนเรียนรู้ รู้ใช้เทคโนโลยีที่เหมาะสม
จัดหาแหล่งเรียนรู้ทางเทคโนโลยี เพื่อการสืบค้น
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
1.นักเรียนมีคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คใช้ในการสืบค้นและทำงานกลุ่ม
2.ครูมีสื่อที่ใช้ในการจัดการเรียนรู้ และมีการใช้แหล่งเรียนรู้ที่หลากหลาย
3.นักเรียนพัฒนาทักษะการใช้เทคโนโลยีได้อย่างสร้างสรรค์
ออกแบบการวัดและประเมินผลกลุ่มสาระการเรียนรู้
การวิเคราะห์ (Analysis) ศึกษาข้อมูลพื้นฐานเพื่อตอบโจทย์ว่า "ควรพัฒนาอะไร เพื่อใคร และเพราะเหตุใด
กำหนดสิ่งที่ผู้เรียน "พึงรู้และพึงมี" เมื่อเรียนจบบท/หน่วย/ภาคเรียน
จุดประสงค์การเรียนรู้ / จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
ใช้รูปแบบการวัดผลที่หลากหลาย
ออกแบบเครื่องมือวัดและเกณฑ์การประเมิน
การตรวจสอบคุณภาพของเครื่องมือ
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
วิเคราะห์ ผลการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้
-ออกแบบวิธีการ แนวทางการแก้ไขปัญหา
-พัฒนาและสร้างนวัตกรรมในการแก้ปัญหา
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
จัดบรรยากาศที่ส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียน
-บรรยากาศที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ (Learner-Centered Environment)
-บรรยากาศที่ส่งเสริมคุณธรรมและวินัย (Moral and Discipline Environment)
-บรรยากาศแห่งความร่วมมือ (Collaborative Environment)
ผลที่เกิดจากการดำเนินงาน
-การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
-ส่งเสริมคุณธรรมและวินัยและความร่วมมือ
อบรมและพัฒนคุณลักษณะที่ดีของผู้เรียน